Táo Xanh Big Party-Turn back time

Phim ngắn đồng tính gây sốt

Tham gia nhận vé miễn phí Big Party

[Hài] Tiên Hám Chuối

Trường học CẦU VỒNG

Màn cầu hôn lãng mạn trên Ellen Show

American horror story-Freak show

Những ông bố đồng tính!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Chủ đề: Chuyện đời lính

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    0

Icon2 Chuyện đời lính

Mình tin chắc rằng ko ít ng` trong các bạn đã nhiều lần trốn tránh đi nghĩa vụ quân sự, phải hok? Bản thân mình là ng` vừa hoàn thành nghĩa vụ quân sự về. Hôm nay rảnh rỗi, mình sẽ viết về ~ kỷ niệm của mình, để các bạn thấy đi bộ đội có đáng sợ hay ko.
    Trước khi nói tới mấy chuyện đó, mình sẽ giới thiệu sơ lược cho các bạn biết về quân đội, từ cấp bậc quân hàm đến cách bố trí quân số.
    - Trước tiên là cấp bậc: cấp bậc thấp nhất là Binh Nhì (lúc bạn mới vào thì là Binh Nhì). Kế đó là Binh Nhất (khi bạn đã ở trong ấy đc một thời gian, và đc sự đề bạt của cấp trên). Kế tiếp là Hạ Sĩ, Trung Sĩ, Thượng Sĩ. Trên đó là Chuẩn Úy, Thiếu Úy, Trung Úy, Thượng Úy, Đại Úy. Trên nữa là Thiếu Tá, Trung Tá, Thượng Tá, Đại Tá. Trên cùng là ~ nhân vật mà hiếm có khi bạn đc gặp gỡ, đó là ~ nhân vật cấp Tướng. Tương tự như ~ cấp dưới, cấp Tướng cũng chia làm 4 cấp Thiếu Tướng, Trung Tướng, Thượng Tướng và Đại Tướng (ví dụ như Đại Tướng Võ Nguyên Giáp, anh cả của QĐNDVN, ông này sống cùng thời Bác Hồ, tới h này vẫn sống khỏe đấy).
    - Sau đây là các thứ tự, các cấp quản lý: thấp nhất là cấp Tiểu Đội, kế đó là Trung Đội, rồi Đại Đội, trên đó là Tiểu Đoàn, Trung Đoàn, rồi tới....ko phải Đại Đoàn đâu ^^, là Sư đoàn rồi đến Quân Khu, trên đó nữa là gì thì cái đó mình ko biết.
    Uhm, mình bắt đầu vào đề nha. Nhó lúc mới vào, mình bỡ ngỡ lắm, cái gì cũng lạ, cái gì cũng khó khăn, cái gì cũng gò bó, thêm cái xa gia đình...mà lúc đó mùa mưa nữa, trời mưa mà ngồi nhớ nhà...thằng bạn chung phòng hát tỉ tê bài "Nhớ mẹ lý mồ côi"..éc éc, muốn khóc luôn rồi từ từ cái gì cũng qua đi, qua đc 1 tháng đầu là bớt nhớ nhà, bạn bè cũng quen nhau đc một thời gian rồi, bắt đầu quậy, nổi loạn đây (lúc đầu đâu có ai quen đâu mà kết bè kết phái nổi loạn). Nói thì nói vậy thôi, chứ tụi mình ko dám làm gì lố quá đâu...chữi thầm trong bụng thôi Cực thì có cực, nhưng cũng vui lắm. Bây h xuất ngũ rồi, ngồi nghĩ lại...ôi sao nhớ cái thời đi lính quá.
    Để mình kể cho các bạn nghe lịch sinh hoạt tuần của mình khi còn trong Quân Đội nha: Sáng 5h dậy tập thể dục, 5h20 vào xếp nội vụ (nội vụ là mùng mền á, xếp sao cho thành 1 cục hình chữ nhật, bề dài đúng 35cm, bề dọc đúng 25cm, cái mùng nằm trong cái mền...khó kinh khủng, ai xếp xấu thì sao? thưa các bạn, thì bị phạt. mà phạt gì? Đoán thử xem....Đi hốt phân bò đó may mà mình chưa bị phạt lần nào) kế đó 6h là đi ăn sáng, tới 6h30 kiểm tra sáng (là kiểm tra trật tự chổ ngủ, balô, giày dép, giường chiếu phải ngay ngắn...lấy dây căng từ giường đầu dãy tới cuối dãy để xếp chiếu ngay 1 đường nguyên dãy) 7h là tới h đi học, có khi học chính trị, có khi học quân sự, có thể học tại doanh trại luôn or đi vài km ra ngoài thao trường học "lăng lê bò lết", tới 11h là về ăn cơm, 11h30 ngủ trưa (bắt buộc ngủ đó), 1h15 báo thức, 1h30 đi học tiếp tới 4h30 nghỉ đi lao động (trồng cây, cuốc đất or làm 1 vài việc gì đó mà cấp Đại Đội giao). Làm xong là thời gian rảnh để chơi thể thao, tới 5h30 ăn cơm. 6h45 đọc báo xem thời sự tới 8h sinh hoạt (thứ 2 sinh hoạt Đại Đội, thứ 3 Trung Đội, thứ 4 sinh hoạt Đoàn, thứ 5 sinh hoạt Tiểu Đội, thứ 6,7,cn nghỉ) tới 9h30 là đi ngủ hết (còn ai muốn "hoạt động ngoại khóa" thì 11 - 12h sinh hoạt tới 2-3h vào... nhưng bị bắt là dính đòn ,mình từng đi nhìu lần, nhưng "chình độ" khá pro nên chưa bị bắt lần nào) đó là lịch từ thứ 2 đến thứ 6, thứ 7, cn thì đc nghỉ (nhưng vẫn phải lao động). tối thứ 6,7 thì tới 10h30 mới ngủ. vậy đó, lịch sinh hoạt tuần của tụi mình là vậy.Thấy sao hả? kín mít phải hong? đã vậy còn ~ hình phạt "kinh khủng nhất" đang chờ đón mỗi khi mình phạm sai lầm nữa. Hình phạt thì tùy vào Trung đội trưởng, ng` quản lý cấp Trung Đội. Vi phạm ~ điều quá nặng thì đưa lên cấp trên giải quyết. Hình phạt cũng có nhiều mức độ. Lần đầu, khiển trách, lần 2 cảnh cáo, lần 3 phạt giam 10 ngày (cái tù giam mình đã thấy rồi, tin mình đi...ko có ai muốn vào đó đâu, nhìu ng` chịu ko nổi, tự tử lắm rồi đó), lần 4 là tước quân tịch, lúc đó bạn sẽ đc trả về nhà, quản giáo trong thời gian 6 tháng. Sau đó bạn sẽ đi lại từ đầu. Các Trung đội trưởng có thể tùy ý đưa ra ~ hình phạt cho ~ mức vi phạm nhẹ. giống như...ngủ gật, để giày dép sai chổ....ông Trung đội trưởng của tụi mình, có thể nói là 1 ng` kỳ cục, với ~ hình phạt cũng kỳ cục... ngủ gật, ko phạt chạy 2-3 vòng sân đâu, mà phạt.....bắt 3 con kiến lửa, vẽ 1 vòng tròn nhỏ, bỏ 3 con kiến vào đó và ngồi giữ 3 con kiến đó, ko cho nó ra khỏi vòng còn để giày dép sai chổ hả? dễ thôi, ngồi xuống chổ để giày, nhấc chiếc giày lên nói "mai mốt em sẽ để giày đúng chổ", để giày xuống nói "mai mốt em sẽ để giày đúng chổ" chừng 100 lần...tuy vậy, nhưng anh Trung đội trưởng là ng` hiểu tụi mình và gần gũi tụi mình nhất, nếu mình vi phạm nặng như leo rào ra ngoài, nhậu nhẹt, hút thuốc, xài điện thoại (nhưng chỉ 1 lần đầu thôi nha) anh ấy sẽ bao che cho tụi mình (nếu chịu sửa đổi). Dù gì thì cũng sống chung với nhau...ai nói Quân Đội khô khan, ko có tình cảm? mình thấy Quân Đội là nơi rất có tình cảm. Lúc tụi mình xong 3 tháng đầu huấn luyện tân binh, nguyên trung đội 30 thằng...lúc trước ngủ chung 1 phòng, xong 3 tháng là tứ tán khắp nơi, đứa thì đi nơi này, đứa nơi kia...may lắm thì đc ở lại (nhưng ko chung phòng nữa).Trời ơi, lúc đó nhiều thằng khóc lắm à bạn bè thân thiết dù chỉ 3 tháng, nhưng rất có tình cảm và quan tâm lẫn nhau. Nói thật từ trước tới lúc đi bộ đội, mình chưa lần nào cảm nhận đc cảm giác ấm áp đó. Trong 3 tháng đầu, cực nhất mà cũng vui nhất, tụi mình đc học đi điều lệnh nè, học bắn súng, dò gỡ bom mìn, học vượt vật cản, chính trị....vừa học xong là thi liền. phải nói là xong môn nào thì liền môn đó, hjx hjx...đi bộ đội còn học cực hơn ở ngoài nữa...thời gian kín mít, lấy time đâu mà học . mà thi mấy cái vụ học bài thì chuyện nhỏ rồi. Tới thi thể lực nè, nhảy xa (mình nhãy đc có 4m, loại khá), chạy 100m (ẹ nhứt 13.5s), hít xà đơn (cái này mới tếu nè, mình hít giỏi lắm là đc 7 cái hà, tới lúc thi, hít đc 16 cái...biết sao hong? có 2 ng` đứng 2 bên đỡ mình, sợ mình té...mình kêu tụi nó bợ mông lên, giúp mình đỡ 1 phần lực thế là mất 2 chai "xì tin" mà đc loại giỏi), tới cái kinh khủng....chạy vũ trang 3000m (là khi chạy, mặc bộ đồ K07, nặng khoảng 2kg, vác thêm cây súng hơn 3kg nữa...mình cố gắng hết sức, về hạng 17, hơn 20 phút) , còn 1 cái cuối còn đáng sợ hơn, thi chạy vượt chướng ngại vật K91 (nó gồm 3 cái rào vướng chân, giống như chạy vượt rào ngang chân như trong tivi chiếu á, sau đó hén, chạy lên 1 cây cầu độc mộc cao 3m, bề ngang chỉ = chưa tới 2 bàn chân, sau đó phóng xuống, ôm thùng đạn chạy 1 vòng cung, rồi chạy xuống hào hình chữ U, leo lên hào, nén lựu đạn (giả thôi), rồi phóng qua 1 bức tường đá cao khoảng 1m5. rồi lại vượt chướng ngại vật, rồi phóng qua 1 hố cát, rồi chạy 100m, rồi về đích...éc éc, nhớ lại còn kinh hoàng. mà lúc chạy đâu có đc rảnh tay rảnh chân, bạn phải cầm theo 1 khẩu AK nữa) Đấy là xong 2 môn nha, 1 là lý thuyết, 2 là thể lực. Tới phần chua nhất nè...thi 3 tiếng nổ (bắn súng, ném lựu đạn, giật thuốc nổ) toàn đồ thiệt đó, súng đạn thật, lựu đạn thật, thuốc nổ thật...sơ sót là "die" như chơi. cầm cây súng thiệt mà run quá trời luôn, ngắm cái bia xa 100m, mà phải ngay tâm mới ghê, mỗi ng` bắn đc 9 viên đạn. Đứa nào chỉ bắn vô 3 viên thì phải bắn lại...có mấy đứa khoái, cố ý bắn trật để đc bắn lại, hjxhjx. Mà cái bắn súng ko nguy hiểm đâu, nguy nhất là ném lựu đạn. cầm trái lựu đạn trong tay mà run run...Lúc mình chuẩn bị ném, tự nhiên cái chốt lựu đạn súc ra...éc éc, đang run mà xảy ra chuyện này nữa...lúc đó hồn vía lên mây hết rồi, ông sĩ quan dẫn ném cho mình la lên mình mới ném...mà ném đi chưa đc 10m nữa ổng sợ miểng lựu đạn dzăng trúng nên đạp mình 1 cái lọt xuống hầm, rồi ổng cũng nhảy theo luôn , kết quả trung bình, còn bị chữi 1 chập. Còn giật thuốc nổ hả, cái đó dễ ẹc, dù sức công phá của nó có thể làm tang tành 1 cái cột nhà chỉ với 1 cục thuốc nổ to = ngón tay cái. Lúc giật thuốc nổ cũng dzui lắm. làm theo mệnh lệnh, cầm cục thuốc nổ lên đặt trên bệ đất, chuẩn bị tư thế, nghe khẩu hiệu là giật chạy về, hô nằm xuống là nằm xuống liền (nhưng phải đúng tư thế, phải quay mặt lại, về phía bệ thuốc nổ)...nhiều đứa lính quýnh, làm ko kịp, nghe khẩu lệnh nằm xuống là trượt 1 cái ét đi nguyên con, lúc đó mùa mưa, toàn sình ko hà, chắc mấy bạn cũng hình dung đc "hình dạng" của nó khi "đi nguyên con" như vậy há . Thôi, chuyện đời lính của mình tạm dừng ở đây nha, mai mình sẽ viết tiếp, dài quá rồi, mà cũng khuya nữa. chúc các bạn ngủ ngon

MUBABIBI MỘT PHẦN TẤT YẾU CỦA CUỘC SỐNG

Mentioned
    1 Post(s)
    Thanks
    5

mình cũng muốn được đi lính

Where am i?

Mentioned
    5 Post(s)
    Thanks
    36

Theo mình nghĩ đó chỉ là giai đoạn đầu huấn luyện thui, với lại còn tùy chỗ nữa, chứ như ở chỗ anh mình nè (bí mật chỗ nha, ko nhỡ có ai đó đọc mà bik thì chết mình) sau 6 tháng huấn luyện, mấy anh đó tới chỗ anh mình. Họ chỉ lạm nhiệm vụ buổi sáng thôi, buổi chiều thì được nghỉ. Lúc mới tới chỗ anh, mình thấy tấm biển ghi nội quy, quá choáng lun. Cứ tưởng thực hiện như trong nội quy cơ.
    Nhưng mà không vậy, buổi sáng các anh vẫn giữ nếp, dạy từ 5h, nhưng mà thường thì ngủ cố tới 7h, ăn sáng rùi làm nhiệm vụ.
    Tới tối thì các anh cũng đi chơi ( ko quá nghiêm khắc về thời gian như trong nội quy). Nhưng mà cũng không có mấy anh về muộn, các anh toàn ở nhà xem TV hoặc đánh chắn thôi. Vui lắm.
    Tự nhiên ngồi viết lại lại thấy nhớ mấy anh quá. Các anh xuất ngũ rồi, không biết bây giờ ra sao nhỉ ?

Dòng sông có khúc nước chảy siết không ai hay
    Lòng người có lúc thay đổi không ai ngờ
    Mỗi người một số phận riêng không chung đường.
    Lời chia tay ấy không nao núng, không xót xa
    Vì bao lâu nay môi hôn đã không mặn mà
    Chấp nhận lời xẻ đôi muộn màng...

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    0

Mình ko biết chổ bạn là chổ nào, nhưng ko có ở đâu là đc ngủ tớt 7h sáng hết bạn à. Nội quy là nội quy, cái đó đc Bộ Tư Lệnh phê duyệt mà, đâu có làm trái đc. Theo mình nghĩ chắc mấy anh ấy là Dân Quân Tự Vệ, ghé vào huấn luyện 1 thời gian rồi đi, Dân Quân Tự Vệ thì nhiều time rảnh hơn là lính Bộ Đội. Chúng mình tối nào cũng với lịch sinh hoạt như thế hết, nguyên thời gian đi lính luôn bạn à...cái vụ tối đi chơi này....sao nghi quá

MUBABIBI MỘT PHẦN TẤT YẾU CỦA CUỘC SỐNG

Mentioned
    9 Post(s)
    Thanks
    80

nói gì chứ, cũng muốn đi thử, mà 1 tuần thôi, k dám ở lâu ở đó đâu

Mentioned
    1 Post(s)
    Thanks
    42

Tự nhiên nghe xong cũng muốn đi Quân sự cho bik :D

Ordi The King

Mentioned
    54 Post(s)
    Thanks
    245

Để kể lại kỷ niệm đời lính, thực sự viết cả bao nhiêu trang mới đủ...có cái hay có cái dở...nhưng suy cho cùng có nhiều có đáng để nhớ và là một phần cuộc sống giúp ta lớn lên và trưởng thành hơn...

Show me how to love like you have loved me

Mentioned
    1 Post(s)
    Thanks
    56

mà anh đi theo dạng nào thế^^
    để em biết mà còn chuẩn bị tư tưởng, năm nay thi đh T.T

Cố lên, mày sẽ làm được!!!

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    0

Đời lính có những lúc cười ra nước mắt,có những khi khóc như mưa.
    Đời là vậy.Chỉ biết nói với bạn đó là những kỉ niệm đẹp và hãy trân trọng điều ấy.
    Khi ta ở chỉ là nơi đất ở
    Khi ta đi đất đã hóa tâm hồn

Bản thân HTL thì nhìn thấy mấy anh lính,công an,...là thích,mắt sáng lên(chẳng hiểu sao thích =))).Nhưng mà mấy lần mẹ dọa bắt đi lính là mắt xanh lè

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    22

Cho mình hỏi, đi lính xong về làm gì ???

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối