Táo Xanh Big Party-Turn back time

Phim ngắn đồng tính gây sốt

Tham gia nhận vé miễn phí Big Party

[Hài] Tiên Hám Chuối

Trường học CẦU VỒNG

Màn cầu hôn lãng mạn trên Ellen Show

American horror story-Freak show

Những ông bố đồng tính!

Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 116

Chủ đề: Uke và Seme là gì?

Mentioned
    9 Post(s)
    Thanks
    80

Icon5 Uke và Seme là gì?

(Uke-Seme)

Nếu bạn là 1 thành viên hoàn toàn mới ở Táo Xanh, chắc hẳn bạn sẽ đang rất thắc mắc ý nghĩa của 2 cụm từ uke/seme mà rất nhiều thành viên trong đây thường xưng hô một cách rất đáng yêu.

Và nếu bạn là 1 thành viên vừa đăng ký đã bị banned nick do dùng 2 thuật ngữ top/bot, thì đây chính là sự giải thích cho bạn.

-------------------

Trước hết, uke và seme là 2 từ được dùng trong 1 số yaoi hay shounen-ai, 1 thể loại truyện tranh về gay của Nhật bản. Theo như Yaoi, uke thường là những nhân vật yếu đuối hay trẻ con (giống Misaki trong Junjou Romantica) và seme thường chín chắn và mạnh mẽ hơn. Uke và seme đã được định hình 1 phong cách rất riêng, và nó ý nghĩa trong cả quan hệ tình cảm lẫn tình dục.

Ở các nước phương Tây thì khác, các gay couple không phân chia uke và seme, họ chỉ chia ra top- nằm trên và bot- nằm dưới, cái mà chỉ có ý nghĩa khi quan hệ tình dục.

Nhiều người vẫn nhầm lẫn khi nói rằng uke là bot và seme là top, nhưng nó không hẳn có ý nghĩa như vậy. Trong quan hệ tình dục, có thể nó giống nhau, nhưng về mặt tình cảm thì khác. Bot có thể không yếu đuối, bot không nhất thiết phải dựa dẫm vào top, không nhõng nhẽo,... Nhưng uke thì khác, uke thì thường yếu đuối (hơn seme), luôn cần bờ vai mạnh mẽ của seme để dựa vào, ... Nó đã là bản chất của uke và không thay đổi được. Có nhiều người hỏi tại sao uke phải như thế, Pine nghĩ rằng, chính những tác giả của yaoi và shounen ai đã định hình cho uke những tính cách như thế.

Chúng ta có nhất thiết phải ép mình vào 2 từ uke và seme không?

Pine cho rằng hoàn toàn không. Tất cả là do sở thích của mỗi người. Nếu các bạn tự đặt cho mình vào vị trí uke hay seme, thì sẽ tự tìm 1 nửa uke hay seme phù hợp. Còn nếu bạn theo trường phái "yêu thì yêu", không phân chia uke hay seme, thì không nên bắt buộc mình là uke hay seme. Không phải bạn là gay, thì bạn phải là uke hoặc seme. Tùy theo sở thích của mình mà bạn chọn cho mình 1 định hướng riêng, là uke, seme, hoặc không là gì cả.

Tóm lại, uke và seme không hẳn là những cái tên, nó có cả những tính cách riêng về nó. Uke và seme cũng không chỉ được sử dụng trong quan hệ tình dục, mà nó còn có ý nghĩa rất sâu sắc trong quan hệ tình cảm. Vì thế, chúng ta không nên tự dán ép mình vào 2 từ uke và seme, và sau đó lại bắt buộc nó thay đổi ý nghĩa theo ý mình. Hãy hiểu đúng về ý nghĩa của 2 từ uke hay seme nhé!

Vì thế, Táo Xanh- với slogan xanh sạch, không cho phép sử dụng top/bot- thứ được hiểu như để tìm gọi bạn tình, thay vào đó, chúng ta sử dụng uke/seme, để nhấn mạnh sự trong sáng và lành mạnh của forum.

Pine_9x

Mentioned
    3 Post(s)
    Thanks
    140

đồng ý với bạn nì. uke hay seme ko quan trọng. nhìu ngừi vì muốn làm seme mà gồng lên khiến cho mối quan hệ trở nên k thoải mái

Nơi ấy, nắng có còn xanh?

3. Có 7 thành viên đã THANKS bài viết của junpei:

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    1

Cám ơn bài viết của bạn nhưng mình chỉ có 2 từ đó là nằm trên và nằm dưới thôi !

Y!M : mayhutbuisieucap

Albus Trần's Avatar
    Albus Trần Đang Ngoại tuyến -‘๑’- Brit's Boy -‘๑’- Patronus
    Best Post-er '09
    Mentioned
    75 Post(s)
    Thanks
    198

Tại sao lại phải yếu đuối nhĩ? Bạn có yếu đuối mãi được ko?

Em ơi, chìa khóa xe anh để ở đâu rồi?

Em ơi, phone anh để đâu mất rồi?

Ngày ấy, mỗi lần anh để mất đồ là em lại lủi thủi đi tìm và lúc nào cũng chọc anh có tính lơ đễnh.

Hôm nay, giữa dòng đời vội vã...

Em ơi! Anh để em đâu mất rồi...?

Và anh bật khóc...

Mentioned
    9 Post(s)
    Thanks
    80

@ Junpei: đúng vậy, luôn là chính mình thì tốt hơn (: mình không thích 1 số người cứ tỏ ra mạnh mẽ như seme, nhưng thực tế thị không đạt được như vậy.

@ Anka: vậy là bạn theo trường phái "yêu thì yêu", điều đó cũng dễ hiểu, chỉ có teenager thich đọc yaoi, và mơ mộng mình như những uke, và tìm cho mình 1 seme lý tưởng. (: Như Pine =P

7. Có 3 thành viên đã THANKS bài viết của pine_9x:

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    1

Trích dẫn Gửi bởi pine_9x Xem bài viết
    Chỉ có teenager thich đọc yaoi, và mơ mộng mình như những uke, và tìm cho mình 1 seme lý tưởng. (: Như Pine =P
    Thật là đẹp mà cũng thật là ảo tưởng, chúc bạn sẽ được như bạn mơ mộng

Y!M : mayhutbuisieucap

Mentioned
    9 Post(s)
    Thanks
    80

Trích dẫn Gửi bởi Anka DJ Xem bài viết
    Thật là đẹp mà cũng thật là ảo tưởng, chúc bạn sẽ được như bạn mơ mộng
    người ta lun nói tuổi teen lun là tuổi mơ mộng, tại sao e lại k thể mơ mộng để rồi khi hết cái tuổi này rồi để tiếc? có vẻ tình yêu đối với a chỉ có tình dục? Dù j cũng cảm ơn a!

Mentioned
    1 Post(s)
    Thanks
    0

Mọi nên chịu khó đọc hết rồi chỉnh lại cách xưng hô cái. Đi đâu cũng uke với chả seme. Nghe riết thấy lạm dụng từ ngữ ghê luôn

Mentioned
    14 Post(s)
    Thanks
    2

Nhiều ng lần đầu chat..hỏi là top hay bot, uke hay seme...sau câu này..mình chửi cho 1 tăng và ignore ko thương tiếc...Sao cứ phải là như vậy...Mình thích cái cụm từ "người bạn đời cùng giới" hơn...^^...thks pé iu của a...khà khà

...CLOSE...

12. The Following User Says Thank You to motnua For This Useful Post:

Mentioned
    9 Post(s)
    Thanks
    80

Trích dẫn Gửi bởi motnua Xem bài viết
    Nhiều ng lần đầu chat..hỏi là top hay bot, uke hay seme...sau câu này..mình chửi cho 1 tăng và ignore ko thương tiếc...Sao cứ phải là như vậy...Mình thích cái cụm từ "người bạn đời cùng giới" hơn...^^...thks pé iu của a...khà khà
    Hình như lần đầu chat với a, e k hỏi a là uke hay seme đâu nhở? mà e hỏi thẳng lun, "a là uke phải ko?" lolzzz =D

14. Có 3 thành viên đã THANKS bài viết của pine_9x:

Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối