Câu chuyện về cậu bé thích mặc váy

Dumbledore bị kì thị đồng tính?

[TX Ikon]The Style-Round 1

Cuộc đời của Alan Turing

Chuyện tình sóng gió của 2 chàng trai

Lá thư Britney gửi fan đồng tính

Ba mẹ ơi đừng đánh con...

Bộ ảnh về người LGBT

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
    Mentioned
    867 Post(s)
    Thanks
    5,512

Mặc định Triển lãm ảnh về người đồng giới ở Việt Nam của nhiếp ảnh gia Maika

Lần đầu tiên ảnh về giây phút thân mật của các cặp đôi đồng tính ở Việt Nam được trưng bày trong triển lãm cá nhân Yêu là Yêu vào tháng 11 ở Hà Nội và Sài Gòn.

Hai năm và nhiều ngày sống cùng các cặp đôi đồng tính Maika Elan mới hoàn thành bộ ảnh, với hy vọng chụp được hình ảnh trong sáng và tình cảm về những giây phút gần gũi của các cặp tình nhân.

Không thể hiện sự khác biệt của những người đồng tính mà đi tới tận cùng của tình yêu

Xuất phát từ tò mò và những gì “hiếm hoi” đã quan sát được, Maika đi hỏi những người dị tính về cách nhìn nhận của họ về người đồng tính.

“Mọi người đều nói rất cởi mở, cái chuyện đấy bây giờ là bình thường, có gì đâu mà xa lạ, mà phải giấu giếm, nhưng khi mình cho họ xem ảnh riêng tư hơn của các cặp đôi đồng tính... thì tất cả họ đều thấy ghê sợ,” Maika nói với BBC.

Cuộc sống yêu đương

Trả lời BBC về tính phô trương cơ thể của bộ ảnh, Maika nói đó là điều cô rất quan tâm.

“Một trăm người mình gặp đều nói họ cởi mở nhưng khi họ xem ảnh thân mật của những người đồng tính thì đều thấy ghê sợ, mình thấy rằng đó không thực sự là cởi mở.”

Nhiều người nói rằng mình cởi mở nhưng khi xem ảnh riêng tư của người đồng tính thì ghê sợ

“Để nhìn nhận những người đồng tính và chấp nhận bản thân những người đồng tính được chia sẻ tình yêu như những gì họ muốn thì họ vẫn chưa được chấp nhận.”

Điều Maika muốn thể hiện không phải là bề nổi về sự khác biệt của những người đồng tính mà muốn đi tới tận cùng của bản chất tình yêu và cuộc sống yêu đương.

Nữ nhiếp ảnh gia giải thích thêm, trước đây hình ảnh về các nhân vật đồng tính thường quay lưng, che mặt hay dùng các cách khác nhau để không thể hiện rõ mặt, với cô là “không đàng hoàng”.

“Bản thân những người đồng tính còn kỳ thị chính họ thì những người dị tính rất khó để giúp họ bớt bị kỳ thị hơn.”

“Vì thế mình muốn chụp những hình ảnh đó làm sao cho thật đẹp, quan trọng nhất là phải đàng hoàng để những người dị tính khi nhìn vào họ thấy những cảnh này cũng bình thường thôi,”

“Thậm chí sau này họ có thể thấy đẹp.”

Tương tác

Triển lãm gồm 45 bức ảnh thuộc thể loại visual documentary (thị giác tài liệu), tức là “ảnh tư liệu nhưng mang tính thị giác cao,” Maika giải thích.

“Ảnh báo chí thì sự can thiệp nó ít, nhưng mà cái này thì phải có sự tương tác giữa cả mình và nhân vật,”

“Tương tác ở đây là, bản thân họ cũng phải muốn thể hiện với người khác là họ muốn cái gì nhất, thì mình và họ sẽ bàn với nhau xem là họ muốn thể hiện tình yêu của họ như thế nào,”
    Maika nói.

Nữ nhiếp ảnh gia nói thêm, tùy vào từng đôi nữa, có đôi thì tự nhiên, mãnh liệt, có đôi còn rất trẻ thì lại chỉ muốn chụp cảnh họ đọc sách với nhau, “dù không gian sinh hoạt còn rất nhiều thứ khác nữa”.

“Nhưng mà họ cảm thấy là thời gian trong ngày họ đọc sách với nhau là họ thích nhất, thì mình sẽ chụp khoảng thời gian đó.”

"Bản thân họ cũng phải muốn thể hiện với người khác là họ muốn cái gì nhất, thì mình và họ sẽ bàn với nhau xem là họ muốn thể hiện tình yêu của họ như thế nào"-Maika Elan

Người giúp Maika tiếp cận với thế giới đồng tính là “anh Dũng,” tác giả cuốn Bóng, sách đầu tiên về người đồng tính nam ở Việt Nam.

Sau khi đã có những ảnh chụp ở Hà Nội, Maika đi gặp trực tiếp những người khác ở các tỉnh, thành phố khác và cho họ xem ảnh để thuyết phục, “những bạn nào đồng ý thì mình đến, còn không thì thôi”.

“Trong thời gian ở nhà các bạn, thực ra khi xuất hiện một người lạ nào trong nhà thì cũng có rất nhiều xáo trộn, rất là khó tự nhiên, thì mình cứ chụp thôi,”

“Thường thì những ảnh mà các bạn ý biết là mình đang chụp thì mình không dùng được, còn có những lúc mình bảo các bạn cứ nghỉ đi, thì lúc đấy mình tranh thủ chụp được một ít, thì đa số ảnh là của lúc đó.”

Về kỹ thuật xử lý ảnh, cô cho biết không thay đổi chỉnh sửa gì nhiều so với bản gốc, “chỉ chỉnh một chút về ánh sáng hay độ tương phản, hầu như là không khác gì”.

Nữ nhiếp ảnh gia còn rất trẻ tên thật là Nguyễn Thanh Hải, từng đoạt giải đúp cho ảnh bộ và ảnh đơn của IMMF (Quỹ tưởng niệm báo chí Đông Dương).

Dự án Yêu là Yêu được Quỹ Văn hóa Đan Mạch Việt Nam tài trợ, sẽ triển lãm ở viện Goethe Hà Nội và Sài Gòn trong tháng 11.

2. Có 11 thành viên đã THANKS bài viết của [G]uardian:

Mentioned
    867 Post(s)
    Thanks
    5,512

Lời tác giả

Những người đồng tính, họ biểu lộ tình cảm với nhau ra sao, cuộc sống lứa đôi hàng ngày của họ diễn ra như thế nào? Đó dường như vẫn luôn là những câu hỏi bị cấm kỵ. Người ta ngại đặt câu hỏi và sợ hãi khi hình dung câu trả lời...

Dựa trên sự tò mò, thúc đẩy từ bên trong, tôi tha thiết với dự án chụp ảnh về các sinh hoạt hàng ngày và cuộc sống riêng tư của những cặp đôi đồng tính luyến ái (với tên gọi THE PINK CHOICE).

Tất cả những gì tôi muốn thể hiện trong dự án này:

Là đi đến tận cùng bản chất của tình yêu và cuộc sống yêu đương. Tôi không muốn khai thác sự khác biệt mang tính bề nổi của những người đồng tính. Tôi cũng không muốn khai thác những yếu tố giật gân, gây sốc trong cách thức thể hiện tình yêu của một nhóm người đồng tính, đặc biệt là nhóm những người chuyển giới. Cái tôi muốn thể hiện ở đây chỉ đơn giản là tình yêu, là cách họ chăm sóc và thể hiện tình cảm với nhau như thế nào. Và cái tôi muốn nhấn mạnh ở đây là tình yêu hay sự quan tâm mà họ dành cho nhau không có gì khác biệt: đều được thể hiện bởi những hành vi, thái độ, tinh thần và tình cảm cụ thể.

Tình yêu thì luôn đẹp, và chúng ta chỉ có thể hoàn toàn được coi là chấp nhận những người đồng tính luyến ái khi chúng ta chấp nhận tình yêu của họ - và cũng coi tình yêu đó như là một thứ gì (hiển nhiên) đẹp đẽ!

Maika Elan.

Thể loại:
    Nhiếp ảnh tài liệu

Số lượng ảnh: 45 chiếc

Triển lãm ảnh The Pink Choice - Yêu Là Yêu
    "The Pink Choice" Photo Exhibition

Khai mạc /// Opening
    15.11.2012
    18h30

Triển lãm /// Duration
    16.11.2012 - 02.12.2012
    09h00 - 19h00

Địa điểm /// Venue
    GOETHE INSTITUT HANOI
    56 Nguyễn Thái Học

4. Có 6 thành viên đã THANKS bài viết của [G]uardian:

Trương Anh Long's Avatar
    Trương Anh Long Guest

@Angry [B]ird nhớ up đủ 45 tấm nha người

Thích quá.

Mentioned
    46 Post(s)
    Thanks
    2,042

Icon11

hình riêng tư cá nhân ai ham chứ tui ko ham à,2 đứa tui còn hông dám chụp hình kiểu vậy nữa mà, sợ coi hình mình xong mà mửa chết

Mentioned
    47 Post(s)
    Thanks
    46

Mình ko phủ nhận đóng góp của bạn ý với cộng đồng nhưng nói thật nhìn mấy cái ảnh đấy mình còn thấy ghê nữa là người khác ko quen. Toàn ảnh khỏa thân ôm nhau, nếu có mặc quần áo thì cũng kín kín hở hở trông chả ra đâu vào đâu. Đừng nói là nam nam nữ nữ chứ có để ảnh nam nữ cũng chả ai nuốt được. Cởi mở thì cũng phải có giới hạn thôi chứ. Muốn cởi muốn mở đến mức nào nữa. Mình chưa xem hết mới xem được khoảng mười mấy cái mà toàn ảnh quá riêng tư. Nếu chỉ là ảnh tình yêu nhẹ nhàng kiểu nắm tay hay hôn nhau mà bị kêu 'kinh' thì mới có đáng để nói, chứ toàn hình trông như kiểu, nói thật chứ, vừa mới have sex xong thế này thì...

Loving you forever can't be wrong

8. Có 2 thành viên đã THANKS bài viết của glue_knight:

Mentioned
    26 Post(s)
    Thanks
    11

có hình mình nữa....hic...xót thật.

Kem siêu trắng mịn màn làn da , set tắm trắng siêu trắng spa chuyên nghiệp, mọi chi tiết call japy 0908323898
    สวยงาม

Mentioned
    1 Post(s)
    Thanks
    35

Mình cũng vừa được xem qua một vài bức hình của triển lãm này, có điều nhận xét thế này:
    Thực sự là người chụp triển lãm này chưa thể được một cái hồn nào toát ra từ bức ảnh họ chụp hết.

Nếu những dòng này có tới được người chụp, mong tác giả tham khảo thêm triển lãm ảnh Cảm Xúc Trường Sa để tham khảo thêm.

Mentioned
    867 Post(s)
    Thanks
    5,512

ko am hỉu nhiếp ảnh nên chịu

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    19

Trích dẫn Gửi bởi glue_knight Xem bài viết
    Mình ko phủ nhận đóng góp của bạn ý với cộng đồng nhưng nói thật nhìn mấy cái ảnh đấy mình còn thấy ghê nữa là người khác ko quen. Toàn ảnh khỏa thân ôm nhau, nếu có mặc quần áo thì cũng kín kín hở hở trông chả ra đâu vào đâu. Đừng nói là nam nam nữ nữ chứ có để ảnh nam nữ cũng chả ai nuốt được. Cởi mở thì cũng phải có giới hạn thôi chứ. Muốn cởi muốn mở đến mức nào nữa. Mình chưa xem hết mới xem được khoảng mười mấy cái mà toàn ảnh quá riêng tư. Nếu chỉ là ảnh tình yêu nhẹ nhàng kiểu nắm tay hay hôn nhau mà bị kêu 'kinh' thì mới có đáng để nói, chứ toàn hình trông như kiểu, nói thật chứ, vừa mới have sex xong thế này thì...
    Mình thấy bình thường mà, có ghê gì đâu. Dưới góc chụp của một nhiếp ảnh gia quả thật là khác hẳn.

Mentioned
    72 Post(s)
    Thanks
    987

Nổi cả da gà, mắt rơm rớm nước....

Với 3 bức ảnh mà anh Angry [B]ird đăng, mình có cảm giác như chủ đề chung là "hãy trả tự do cho chúng tôi" vậy. Hok biết với các bạn có hơi quá không, nhưng mình cảm thấy có cái gì đó căng phồng lên và mún thoát khỏi bức ảnh nhảy vào lồng ngực mình.

p/s: triển lãm tuốt ở ngoài Hà Nội sao, muốn đi coi quá huhu

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối