Hài hước với cặp đôi Tùng-Lâm

Cơ hội ngăn chặn HIV...

"Người vô hình"

Khoảnh khắc đứa con chào đời

PFLAG:40 năm không đơn độc...

March trên tạp chí Attitude

Đám cưới của cựu thành viên The Bell

Quán quân Project runaway và bạn trai

Kết quả 1 đến 4 của 4
    Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    0

Mặc định Tăng dung lượng cho ổ đĩa C sao cho an toàn?

Do cài nhiều chương trình cần thiết nên dung lượng ổ đĩa C của mình còn rất ít, ảnh hưởng nhiều đến tốc độ chạy một số chương trình. Đã hai lần mình dùng đĩa Hiren's Boot để khởi động và dùng Partion Magic chia ổ đĩa để tăng thêm dung lượng cho ổ đĩa C nhưng không biết làm cách nào mà cả hai lần nó đều format toàn bộ ổ đĩa cứng, làm mất hết dữ liệu. Cũng may mình có dùng chương trình Drive Image để lưu lại toàn bộ các chương trình đã cài đặt trước đó và chép ra đĩa riêng. Thế nhưng vẫn tiếc là toàn bộ dữ liệu trong ổ đĩa D, E đều mất hết.

Rất mong bạn nào có nhiều kinh nghiệm hướng dẫn mình chi tiết làm cách nào để tăng thêm dung lượng cho ổ C một cách an toàn. Mình xin cảm ơn trước nhiều lắm

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    0

theo kinh nghiem cua minh thi khong co cach nao ngoai viec sao luu du lieu truoc roi tien hanh boot hiren >> tien hanh nhu ban van lam do. boi vi de tang dung luong 1 partition bat ky thi doi hoi phai xoa tat ca du lieu tren partition nguon va dich.
    --------------------------
    sorry about unikey

For my love
    For the one I'll love

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    0

Dùng Partition Magic đi kèm với Hiren Boot có thể thay đổi dùng lượng các Partition mà không làm mất dữ liệu. ARain đã làm thử, và mọi việc như trở bàn tay. (Lưu ý, để đảm bảo nguồn điện trong lúc tiến hành việc này, bạn nên có UPS (thiết bị lưu điện) để khỏi mất dữ liệu nữa chừng.

Bước1: Khởi động máy bình thường, và copy dữ liệu ở ổ kế ổ C (thường là D nhỉ) và chỗ khác, dành phần trống này để lấn qua ổ C.
    Bước2: Khởi động bằng Hiren, chọn Disk Utilities, Partition Magic, sau đó, click phải vào ổ D, chọn resize, kéo phần bên trái qua phải, để phành phần trống sau đó. Tiếp theo Click phải vào ổ C, chọn Resize, kéo phần phải qua trái (phần trống hồi nãy giờ thành qua ổ C).
    Bước3: Aply và ngồi chờ nó chạy xong.
    Bước4: Khởi động lại máy và quan sát sự thay đổi.

Lưu ý:
    1.Muốn dành phần trống bao nhiêu qua ổ C thì ổ D phải trống bấy nhiêu.
    2.Trong lúc tiến hành nếu điện ngắt đột ngột, thì dữ liệu ở ổ C và D có thể bị mất sạch và gây ra lỗi vật lý cho đĩa.
    3.Muốn an toàn, hãy sao lưu toàn bộ dữ liệu, sau đó tiến hành cho an tâm.

Mentioned
    0 Post(s)
    Thanks
    0

@ April Rain: Mình rất cảm ơn bạn. Mình sẽ mua đĩa trắng để lưu dữ liệu từ ổ đĩa D rồi tiến hành làm theo cách mà bạn hướng dẫn. Bạn hướng dẫn ngắn gọn nhưng dễ hiểu và có lưu ý kỹ đến phần dữ liệu trong ổ D nên tôi nghĩ là lần này sẽ không bị sự cố nữa. Cảm ơn bạn nhiều lắm.